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DIBAJI

Mwalimu aliyefuzu Mafunzo ya Ualimu ni yule ambaye ameandaliwa ipasavyo kitaaluma 
na kitaalamu. Mwalimu ana wajibu wa kumwendeleza na kumkuza mtoto kiakili, 
kimwili, na kimaadili. Hivyo, anapaswa kuaminika na kuwa na Maadili na Mwenendo 
unaokubalika kwa kuzingatia masharti ya taaluma ya Ualimu.

Wajibu wa mwalimu ndio unaompa dhamana ya kutunza na kulea watoto wanapokuwa 
shuleni na katika jamii. Utekelezaji wa wajibu wake unapaswa kuzingatia sheria, kanuni, 
taratibu, na maadili ya Ualimu. Hata hivyo, kumekuwa na ongezeko la ukiukwaji wa 
Maadili ya Ualimu unaofanywa na baadhi ya walimu kufikia hatua ya kushusha hadhi 
na kudhalilisha Utaalamu na Taaluma ya Ualimu. Baadhi ya walimu wamejihusisha na 
vitendo vya ukatili na udhalilishaji kwa wanafunzi, hivyo, kushindwa kukidhi matarajio 
ya Serikali na jamii. Ongezeko hili la matendo yasiyofaa limeathiri imani ya jamii juu 
ya walimu na kusababisha athari katika ujifunzaji na ufundishaji. Aidha, baadhi ya 
wanafunzi wamekuwa wakiiga tabia zisizofaa kutoka kwa walimu wao hivyo, kukosa 
maadili mema, jambo ambalo lina mustakabali hasi kwa Taifa.

Kutokana na changamoto za kimaadili zinazoukabili Utumishi wa Walimu, kumekuwa 
na umuhimu wa kupitia upya na kufafanua Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika 
Utumishi wa Walimu. Aidha, mapitio haya yamesababishwa na mabadiliko ya sera, sheria 
na utandawazi katika nyanja za kiuchumi, kisiasa, na kijamii. Hivyo, umma unatarajia 
kuona taaluma ya Ualimu ikirejesha heshima na hadhi yake kwa kuwa na walimu wenye 
mwenendo wa kimaadili unaostahili, nidhamu na bidii ya kazi, pamoja na uwazi na 
uwajibikaji katika kutekeleza wajibu wao kwa weledi na ubora na wanaoheshimu haki 
za binadamu pamoja na kutoegemea upande wowote kisiasa.

Tume iliwahi kutoa ufafanuzi kama huu mwaka 2018. Hata hivyo, kutokana na 
changamoto zilizobainishwa pamoja na mahitaji ya wadau, Tume imeona kuna haja ya 
kupitia upya ufafanuzi uliotolewa awali kwa lengo la kuboresha na kuwezesha Utumishi 
wa Walimu kukabiliana na changamoto za kimaadili. Ni matarajio ya Tume kuwa, 
ufafanuzi huu utarahisisha utekelezaji wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika 
Utumishi wa Walimu ili kuleta ufanisi, kuinua kiwango cha elimu nchini, na kukuza utu 
wote.

Prof. Willy Lazaro Komba
Mwenyekiti wa Tume
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SHUKRANI

Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu umeandaliwa 
kwa kuhusisha Wadau kutoka Wizara na Idara za Serikali pamoja na Taasisi zisizokuwa za 
Serikali. Tunawashukuru kwa maoni na michango mliyotoa hadi kuwezesha kukamilisha 
kitabu hiki

Shukrani za pekee ziwaendee wadau walioshiriki katika kukamilisha ufafanuzi wa Kanuni 
hizi kutoka Ofisi ya Tume ya Utumishi wa Walimu; Mwenyekiti wa Tume Prof. Willy Komba, 
Kamishna Jane Mtindya na Makamishna wote wa Tume, Mwl. Germana Mung’aho, 
Katibu Tawala Msaidizi anayeshughulikia Elimu wa Mkoa Morogoro na Bi. Amna M. Kova, 
Kaimu Afisaelimu Msingi Morogoro Manispaa. Aidha, Tume inatoa shukurani zake OR-
UTUMISHI, OR-TAMISEMI, Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia, ADEM, TIE, Chama cha 
Walimu Tanzania, Haki Elimu, Mwalimu mstaafu Bi. Christina Hape aliyekuwa Mkurugenzi 
wa Ajira, Maadili na Maendeleo ya Walimu - TSC pamoja na wawakilishi wa walimu wa 
Shule za Msingi na Sekondari Mkoani Morogoro. Kipekee TSC inawashukuru Wadau wa 
Maendeleo wa Benki ya Dunia kwa kuona umuhimu na kuwezesha Tume kufanikisha 
shughuli hii.

Shukurani pia, ziende kwa Bi. Fatuma Muya, Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na Maendeleo 
ya Walimu, Bw. Richard M. Odongo, Mkurugenzi wa Huduma za Sheria na Mwenyekiti 
wa Kikao kazi cha wadau   na Dr. Fidel Gwajekera, Mhadhiri, Chuo Kikuu cha Dodoma na 
Makamu Mwenyekiti wa Kikao kazi cha Wadau kwa kuratibu na kusimamia vyema katika 
kuandaa Ufafanuzi wa Kanuni hizi kwa weledi na kwa kuzingatia misingi ya Sheria.

Mwisho, tunaishukuru timu ya wataalamu kutoka Tume iliyoshiriki tangu maandalizi ya 
awali hadi kufanikisha kazi hii wakiwemo. Bi. Mectildis Kapinga (Mkurugenzi Msaidizi 
Ajira na Maendeleo ya Walimu), Bi. Evodia Pangani (Mkuu wa Kitengo cha Mipango na 
Tathmini) Bi. Neema Lemunge (Mratibu Mradi wa Boost- TSC), Bw. Lawrence Chankan 
(Afisa Utumishi Mkuu), Wakili Donatus Nungu (Mwanasheria Mwandamizi), Fundikira 
James (Katibu Msaidizi-Wilaya ya Singida). Julius Mwambogela (Katibu Msaidizi-Wilaya 
ya Kyela) na Boniphaface Bita (Mwalimu daraja la IC).

Ni matarajio ya Serikali kuwa Ufafanuzi wa Kanuni hizi utaongeza uelewa kwa walimu na 
hivyo, kupunguza ukiukwaji wa Maadili na Miiko ya kazi ya ualimu hatimaye kurejesha 
hadhi ya kazi ya ualimu.

Mwl.Paulina Mbena Nkwama, ndc
Katibu wa Tume
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MATUMIZI

Ufafanuzi wa kanuni hizi utatumika kwa walimu wa Shule za Msingi na Sekondari 
walioajiriwa katika Utumishi wa Umma Tanzania Bara, Mamlaka za Nidhamu na 
rufaa kwa walimu pamoja na wadau wa elimu katika ngazi mbalimbali.
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VIFUPISHO 
VYA MANENO

TSC                Teachers’ Service Commission

TSD                Teachers’ Service Department

UTS             Unified Teaching Service

NECTA Natioanal Examination Council of Tanzania

ADEM                      Agency for the Development of Education Management

TIE                           Tanzania Institute of Education
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Rekebu Kusimamia uzingatiaji wa Sheria, kanuni na Taratibu 
za Utumishi wa Umma

Utu wote Hali ya kumwezesha mwanafunzi kukua vyema 
katika nyanja zote (kimwili, kiakili, kiroho, na kijamii).

Upatu Mpango wa kuchangisha fedha unaoendeshwa 
na mtu au kikundi fulani cha watu kwa ahadi ya 
kuwapatia wachangiaji kiasi kikubwa cha faida 
katika kipindi kifupi au watu wengi kuchangia 
wanufaika wachache.

Mkuu wa Shule Ni mwalimu anayeteuliwa kuongoza na kusimamia 
Shule ya Msingi/Sekondari.  

Mamlaka ya Nidhamu Ni mtu au mamlaka iliyopewa uwezo kisheria ya 
kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya mwalimu 
chini ya Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu na 
itajumuisha mtu yoyote aliyekasimiwa katika nafasi 
hiyo.

FAHARASA
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SEHEMU YA 
KWANZA

Kifungu cha 5(j) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu Na. 25 ya Mwaka 2015 
kimeipa Tume ya Utumishi wa Walimu jukumu la kutoa ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na 
Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu. Kanuni hizo zimeainishwa kwa ufasaha chini ya 
Kanuni ya 42 (a), (b) na (c), zikisomwa kwa pamoja na Aya ya 1 ya Jedwali la Tatu la Kanuni 
za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016. Aidha, Aya ya 51 - 57 ya Taratibu Bora za 
Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu katika Serikali za Mitaa za Mwaka 2016, kwa pamoja, 
zinafafanua uwezo wa Tume katika kuandaa, kutangaza, na kufafanua kuhusu Maadili ya 
Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu. 

Usimamizi wa Utumishi wa Walimu Tanzania umepitia hatua mbalimbali za mabadiliko. 
Kabla ya uhuru, walimu walikuwa chini ya usimamizi wa waajiri tofauti ambao walikuwa 
na masharti ya ajira yasiyofanana na baadhi hayakuzingatia haki za walimu. Wakati huo 
waajiri wa walimu walikuwa Serikali, taasisi za dini, na watu binafsi. 

Mara baada ya uhuru, Serikali ya Tanzania ilipitia vipindi mbalimbali vya Usimamizi wa 
Utumishi wa Walimu. Mwaka 1962, Serikali iliamua kuunganisha Utumishi wa Walimu wa 
Serikali na wa Sekta Binafsi chini ya Sheria ya Huduma kwa Walimu Na. 6 ya Mwaka 1962 
(Unified Teaching Service Act, 1962). Kupitia Sheria hiyo, kiliundwa chombo kilichoitwa 
Unified Teaching Service (UTS) kilichoshughulikia Utumishi wa Walimu wote wa Serikali na 
waajiri wengine katika masuala yaliyohusu ajira, kuthibitishwa kazini, kupandishwa cheo, 
na maadili na nidhamu. Mwalimu aliyeajiriwa na mwajiri mwingine nje ya Serikali, alijaza 
mkataba wa ajira na mwajiri wake na kuuwasilisha UTS kwa ajili ya kusajiliwa na kupewa 
namba ya usajili (UTS Number). Mapendekezo ya kuthibitishwa kazini na kupandishwa 
cheo pia yaliwasilishwa UTS, ambapo waajiri wote, kwa mujibu wa Sheria walilazimika 
kutekeleza uamuzi uliotolewa na UTS. Nguzo za Maadili ya Kazi ya Ualimu ziliandaliwa na 
kufundishwa kwenye vyuo vya ualimu. Aidha, kila mwalimu alipaswa kuzingatia nguzo 
hizo bila kujali aina ya waajiri wake. Mwalimu yeyote aliyevunja Maadili ya Kazi ya Ualimu 
au kuwa na utovu wowote wa nidhamu aliadhibiwa kwa mujibu wa sheria hiyo.

Kutokana na changamoto zilizoikabili Wizara ya Elimu wakati wa utekelezaji wa sheria 
hiyo, Hayati Mwalimu Julius K. Nyerere, Rais wa kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, aliunda tume ya kuchunguza masuala ya elimu Nchini. Kupitia Ripoti ya Tume 
ya Rais ya Elimu chini ya Mhe. Jackson Makweta (1980 - 82), changamoto mojawapo 
iliyobainishwa ni kuwa, kadri walimu walivyoongezeka kwa idadi, huduma iliyotolewa 
kwao haikuweza kukidhi mahitaji yao. Kutokana na hali hiyo, ilitungwa Sheria ya Tume ya 

UTANGULIZI
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UTANGULIZI

Utumishi wa Walimu (Teachers’ Service Commission Act) Na.1 ya Mwaka 1989.  Sheria 
hiyo ilianzisha Tume ya Utumishi wa Walimu kama Idara Inayojitegemea (Independent 
Department) chini ya Wizara ya Elimu na Utamaduni, ambapo kazi zote zilizofanywa na 
UTS zilihamishiwa Tume ya Utumishi wa Walimu.  

Kufuatia maboresho ya usimamizi wa Utumishi wa Umma yaliyofanyika kupitia Sera ya 
Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya Mwaka 1999, Utumishi wa Umma 
uliunganishwa. Maboresho hayo yalisababisha kutungwa kwa Sheria ya Utumishi wa 
Umma Na. 8 ya Mwaka 2002 na kufuta iliyokuwa Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu 
Na. 1 ya Mwaka 1989. Chini ya Sheria ya Utumishi wa Umma, Na. 8 ya Mwaka 2002, 
iliyokuwa Tume ya Utumishi wa Walimu ilibadilishwa na kuwa Idara ya Utumishi wa 
Walimu, na, hivyo, kuwa moja ya Idara katika Tume ya Utumishi wa Umma. 

Idara ya Utumishi wa Walimu (TSD) ilishughulikia majukumu yote yaliyokuwa 
yakitekelezwa na Tume ya Utumishi wa Walimu kwa walimu walioajiriwa katika Shule za 
Serikali, wakufunzi wa vyuo vya ualimu, walimu wa vyuo vya maendeleo ya wananchi, 
wakaguzi wa shule na walimu waliokuwa ofisi za elimu, wizara, na taasisi. Hata hivyo, 
Mwaka 2007, Sheria ya Utumishi wa Umma nayo ilifanyiwa marekebisho makubwa 
kupitia Sheria ya Marekebisho ya Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 18 ya Mwaka 2007. 
Mojawapo ya mabadiliko kupitia marekebisho hayo, chini ya Kifungu cha 10 (1) (c) 
yalikuwa kuibadilisha Tume ya Utumishi wa Umma kutoka tume tendaji na kuwa rekebu. 

Pamoja na marekebisho hayo, Idara ya Utumishi wa Walimu iliendelea kuwa tendaji, 
chini ya chombo cha urekebu. Hii ilikuwa moja ya changamoto katika utekelezaji 
wa majukumu ya Idara ya Utumishi wa Walimu. Serikali iliona Utumishi wa Walimu 
upewe umuhimu wa kipekee kutokana na wingi wa walimu, upekee wa majukumu na 
changamoto zingine zilizokwishajitokeza. Hivyo, Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu 
Na. 25 ya Mwaka 2015 ilitungwa na kuanzisha Tume ya Utumishi wa Walimu (Teachers’ 
Service Commission - TSC) kwa ajili ya kukabiliana na changamoto zilizoainishwa. 
Tume ilianzishwa ili kutekeleza majukumu yaliyohusu Walimu wa Shule za Msingi na 
Sekondari walioajiriwa katika Utumishi wa Umma Tanzania Bara. Katika utekelezaji, 
miongoni mwa majukumu iliyopewa yalikuwa kutoa ufafanuzi wa Kanuni za Maadili ya 
Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu. 

2



SEHEMU 
YA PILI

Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu zinafafanuliwa kuwa ni 
misingi na taratibu zilizokubalika katika taaluma ya ualimu kama mwongozo wa namna 
walimu watakavyotekeleza kazi zao na uhusiano wao kazini. Ufafanuzi wa kanuni hizo 
umejikita katika maeneo yafuatayo: 

2.1. Mwenendo na Tabia Njema

Mwenendo na tabia njema huambatana na viashiria kama vile usawa, uaminifu, uadilifu 
na heshima. Mwalimu anapaswa kuishi kwa kadri ya Kanuni na miongozo ya Maadili ya 
Utendaji Kazi ya Ualimu na ya Utumishi wa Umma na miongozo mingine. Maadili, tabia 
njema na miiko ya Ualimu ni pamoja na: 

i. Kuzingatia sheria, kanuni, taratibu, na miongozo inayosimamia Utumishi wa Walimu 
na Umma;

ii. Kutimiza majukumu yake kwa ufanisi, uzalendo, uadilifu, na kutenda haki kwa 
kuzingatia sheria na kanuni;

iii. Kuepuka kuwa na mgongano wa maslahi kwa cheo/nafasi aliyo nayo wakati wa 
utekelezaji wa majukumu yake ya kiofisi; 

iv. Kutojihusisha katika shughuli au jambo lolote ambalo linaweza kutia mashaka 
uadilifu wake;

v. Kutokushawishi, kuomba wala kupokea rushwa; 
vi. Kutotuma mwanafunzi au wanafunzi kwenye makazi ya mwalimu bila ruhusa ya 

mkuu wa shule;
vii. Kutopendelea baadhi ya wanafunzi na kuwa na mazoea yanayokiuka maadili. 
viii. Kutokuwa na uhusiano wa kimapenzi na mwanafunzi; 

UFAFANUZI WA KANUNI ZA 
MAADILI NA UTENDAJI KAZI 

KATIKA UTUMISHI WA WALIMU
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ix. Kuhakikisha kuwa mahala pa kazi hakuna viashiria vyovyote vya uwapo wa picha 
za kingono na kuhakikisha kuwa hafanyi mojawapo ya mambo yafuatayo: 
(a) Kusambaza picha zenye viashiria vya ngono kwa watumishi wenzake, 

wanafunzi, na wanajamii;
(b)  Kuweka wanafunzi wake katika mazingira yenye viashiria vya ngono, ikiwamo 

midoli au kuwasaidia wanafunzi kuvipata vitu vya aina hiyo;
(c)  Kuuza, kukodi, kukodisha, kusambaza, au kuonesha kwa namna yoyote ile 

bidhaa zenye maudhui ya ngono;
(d) Kutengeneza, kuzalisha au kumiliki bidhaa zozote zile kama vile vitabu, vitini, 

picha, michoro, sanaa, au vitu vinavyofanana na vyenye viashiria vya ngono; 
x.  Kutotumia na kutojihusisha na dawa za kulevya pamoja na kutofanya yafuatayo:

(a)  Kusambaza dawa haramu za kulevya, sigara au vileo kwa wanafunzi;
(b)  Kuweka wanafunzi katika mazingira hatarishi ya dawa haramu za kulevya, 

sigara, na vileo;
(c)  Kuwasaidia wanafunzi kupata dawa haramu za kulevya, sigara, na vileo;
(d)  Kuwa na dawa haramu za kulevya, sigara, na vileo kazini;
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xi.  Kutokopa kupita kiasi kinyume cha taratibu zilizopo kisheria na kuidhalilisha 
taaluma ya Ualimu; na

xii.  Kutokopesha au kuwa dalali wa mikopo isiyo halali na kutoshiriki biashara ya upatu 
kinyume cha sheria, kanuni, taratibu na miongozo.

5

2.2. Wajibu wa Mwalimu

Utoaji wa elimu kwa watoto nchini Tanzania umekabidhiwa, kwa kiasi kikubwa, mikononi 
mwa mwalimu. Ili kutekeleza jukumu hili ipasavyo, mwalimu anapaswa kuwajibika kwa 
Mwanafunzi, kwa Taaluma yake, Watumishi Wenzake, Mkuu wa Shule, Mwajiri, Wazazi/
Walezi, Jamii, na Taifa.
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2.2.1. Wajibu kwa Mwanafunzi

Mwalimu amekabidhiwa jukumu la kumlea mwanafunzi (wakiwamo wenye mahitaji 
maalumu) kimwili, kiakili, kiroho, kijamii, na kisaikolojia kama ifuatavyo: 
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2.2.1.1. Kimwili 

Mwalimu atahakikisha kuwa mwanafunzi yupo katika hali nzuri kiafya kwa kukagua usafi 
wa mwili, mavazi, na mazingira (kusiwepo uchafu utakaohatarisha afya au mazingira 
hatarishi, kwa mfano mashimo, misumari inayozagaa au vipande vya mabati, na vioo). 
Mwalimu atahakikisha kuwa mazingira ya shule ni salama kwa mwanafunzi (hawaingii 
wahalifu au watu wenye nia mbaya ya kumdhuru mwanafunzi).

Mwalimu atachukua hatua zinazofaa kuhakikisha mwanafunzi analindwa dhidi ya aina 
zote za ukatili kama vile ubaguzi, unyanyasaji, uchapaji viboko usiozingatia taratibu na 
kuathiriwa na kazi hatarishi, kutelekezwa na mila na tamaduni zenye madhara. Kitendo 
chochote cha adhabu ambacho kitasababisha madhara ya kimwili kwa mwanafunzi 
kama vile kumsukuma, kumvuta, kupigwa ngumi, au kofi haviruhusiwi. 
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2.2.1.2. Kiakili 

Mwalimu atamwezesha mwanafunzi kujenga umahiri unaohitajika kulingana na 
miongozo ya Serikali inayotolewa mara kwa mara. Mwalimu atahakikisha kuwa 
mwanafunzi anajifunza na kujenga umahiri uliokusudiwa. Pia, atampatia mwanafunzi 
nyenzo za kujifunzia au masomo ya ziada kwa kuzingatia mahitaji yake.

2.2.1.3. Kiroho

Mwalimu amsaidie mwanafunzi kutambua mambo mazuri au mabaya, yanayofaa na 
yasiyofaa katika jamii ili, hatimaye, mwanafunzi ayafahamu na aweze kuheshimu watu 
wa rika zote.

Mwalimu anapaswa kufanya jitihada ya kuwafundisha wanafunzi jinsi ya kuomba 
msamaha wanapokosea na wajue jinsi ya kushukuru wanapopewa kitu au kusaidiwa, 
kuwa na huruma, na kutoa msaada kwa wengine. Zaidi ya hayo, mwalimu anapaswa 
kumsaidia mwanafunzi kustawisha maadili mema ya kiroho kwa kutiwa moyo 
kuhudhuria vipindi vya dini na mahali pa ibada kulingana na imani yake.
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2.2.1.4. Kijamii 

Mwalimu anapaswa kumwelekeza mwanafunzi kuwa mvumilivu na kushiriki kazi kwa 
pamoja na wanafunzi wenzake, familia, na jamii. Mwanafunzi anapaswa kuhimizwa 
kujiunga katika vyama/vilabu vya kitaaluma/michezo vilivyopo shuleni. 

2.2.1.5. Kisaikolojia 

i. Mwalimu amjengee mwanafunzi uwezo wa kutoa taarifa kwenye mamlaka 
kuhusu unyanyasaji wa kisaikolojia anaofanyiwa na mwalimu au mtu yeyote;

ii. Mwalimu anapaswa kumwelimisha mwanafunzi, kutojihusisha na mahusiano ya 
kimapenzi na ndoa za utotoni na kuhakikisha anaendelea na masomo;

iii. Mwalimu atasimamia mwanafunzi asifanye unyanyasaji wa kisaikolojia kwa 
wanafunzi wengine;

iv. Mwalimu aepuke matamshi ambayo yatamdhalilisha, kumuumiza au kumjengea 
hofu mwanafunzi pamoja na kuepuka utoaji wa adhabu za kikatili; na

v. Mwalimu hapaswi kuwatisha, kuwatukana, kuwadhihaki, kuwanyanyasa, 
kuwapuuza au kuwabagua wanafunzi kwa misingi ya hadhi, dini, imani, rangi, 
jinsi, ulemavu, au umri.
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2.2.2. Wajibu kwa Taaluma Yake

Katika taaluma yake ya ualimu, mwalimu anapaswa kuzingatia yafuatayo:  

i. Kuwapo kazini na kutekeleza majukumu ya mwajiri kwa kukamilisha kazi kwa 
kuzingatia muda uliopangwa; 

ii. Kufanya maandalizi ya masomo mapema na kuzingatia taratibu za ujifunzaji na 
ufundishaji; 

iii. Kutumia utaalamu wake kuwafundisha wanafunzi kwa nadharia na vitendo; 
iv. Kuwa na bidii, uangalifu, na makini kwenye kazi yake ili kufikia viwango vya juu 

katika utoaji wa huduma; 
v. Kusahihisha kazi za wanafunzi kwa uadilifu, uaminifu, na kufanya tathmini ya 

ujifunzaji na ufundishaji; 
vi. Kuhakikisha kuwa mitihani ya shule na ya kitaifa inafanywa kwa haki na bila 

udanganyifu kwa kuzingatia sheria, kanuni, taratibu na miongozo inayotolewa 
na Baraza la Mitihani la Tanzania; 

vii. Kutekeleza majukumu yake ya Ualimu kwa ushirikiano na usaidizi wa walimu 
wenzake;

viii. Kujiendeleza kitaaluma na kitaalamu; 
ix. Kukuza maendeleo ya taaluma ya Ualimu;
x. Kuimarisha viwango vya ujifunzaji na ufundishaji pamoja na taaluma ya Ualimu; 
xi.  Kutambua kuwa ana wajibu wa kuelimisha walimu waliopo kazini na waajiriwa 

wapya kuhusu kazi ya ualimu;
xii. Kuhakikisha kuwa mwenendo wake binafsi na kwa jamii unalinda hadhi na 

uadilifu wa Utumishi wa Walimu;
xiii. Kuwa na tabia ya utu ambayo itakuza hadhi ya ualimu; 
xiv. Kuwa nadhifu na kuvaa mavazi yanayolinda heshima, hadhi, na mwonekano wa 

mwalimu kwa mujibu wa Waraka wa Mavazi katika Utumishi wa Umma; 
xv. Kutunza taarifa zinazofaa ili kuimarisha utendaji bora wa kazi yake; 
xvi. Kutunza kumbukumbu zake za kiutumishi; 
xvii. Kutoandika wala kutoa maneno ya kushusha ari au maoni ya dharau wakati 

anaposahihisha kazi/majaribio/mazoezi ya wanafunzi; 
xviii. Kujiepusha na ukiukwaji wowote wa sheria na kanuni zinazohusiana na Utumishi 

wa Walimu; 
xix. Kutojihusisha katika kazi ambazo zitatafsiriwa kuwa ni matumizi mabaya ya ofisi; 

na
xx. Kuepuka kubeba na/au kutunza silaha hatarishi katika eneo la shule. 
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2.2.3. Wajibu kwa Watumishi Wenzake

Mwalimu hutumia muda mwingi na watumishi wenzake katika kutekeleza majukumu 
yake shuleni; hivyo, ana wajibu ufuatao kwa wenzake: 

i. Kuheshimu watumishi wenzake; 
ii. Kuishi na wenzake kwa kutambua kuwa ni wanataaluma wenzake;
iii. Kuheshimu kazi na majukumu ya viongozi wenye mamlaka juu yake;
iv. Kuwa nadhifu kwa mwonekano na kuvaa mavazi yanayokubalika kwa mujibu wa 

sheria, kanuni, na taratibu za utumishi wa umma;
v. Kutokuwa mchafu wa mwili na mavazi kiasi cha kuharibu haiba yake na kukera 

walimu wenzake na wale anaowahudumia;
vi. Kutowakandamiza wenzake, kuwakera, kuonesha ukali, chuki, na udhalilishaji 

unaolenga kuwavunja moyo na heshima walimu wenzake au mtu mwingine;
vii. Kutowanyanyasa kimapenzi watumishi wenzake;

viii. Kuepuka usumbufu wa kuomba au kulazimisha mapenzi jambo ambalo anajua 
halitakiwi;

ix. Kutomgusa au kumkumbatia mtumishi mwenzake kwa njia ambayo inaashiria 
hisia za kimapenzi; na

x. Kuepuka tabia yoyote mbaya kama vile matusi, kudunisha, na kuwatisha 
watumishi wenzake.
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2.2.4. Wajibu kwa Mkuu wa Shule

Mwalimu anapaswa kutambua kuwa, Mkuu wa Shule amepewa mamlaka ya kusimamia 
nidhamu ya walimu pia ndiye msimamizi wa karibu wa walimu wote kwenye shule. 
Hivyo, mwalimu ana wajibu wa: 

i. Kumtii na kumheshimu;
ii. Kupokea na kutekeleza maelekezo halali atakayopewa;
iii. Kuwajibika kwa Mkuu wa Shule ambaye ni msimamizi wake wa kazi na mamlaka 

yake ya nidhamu kwa makosa mepesi;
iv. Kumshauri mkuu wa shule ipasavyo kuhusiana na ustawi wa shule;
v. Kutoondoka katika eneo lake la kazi kabla ya muda wa kazi kuisha; 
vi. Kutoondoka kituo cha kazi bila ruhusa au sababu za msingi; na
vii. Kutoondoka kazini kwa sababu za ugonjwa kwa muda unaozidi saa 48 bila taarifa 

na cheti kutoka kwa daktari wa Serikali au anayetambuliwa na Serikali.

2.2.5. Wajibu kwa Mwajiri

Mwalimu ana wajibu wa kumtumikia mwajiri wake kwa uaminifu na kwa mujibu wa 
masharti ya ajira yake. Hivyo, anapaswa kufanya yafuatayo: -

i. Kuingia mkataba wa kazi na mwajiri   na kuhakikisha anazingatia masharti ya kazi 
yake;

ii. Kuzingatia sheria, kanuni, miongozo na maelekezo ya Serikali; 
iii. Kufanya kazi kwa bidii kwa kuzingatia masharti ya utumishi wake;
iv. Kujenga mazingira na mahusiano mazuri na mwajiri wake; 
v. Kuwasiliana na mamlaka husika pale anapoona kuna jambo linafanyika kinyume 

cha sheria, kanuni na taratibu za Utumishi wa Walimu na wa Umma;
vi.  Kurejesha mali za mwajiri zilizo katika umiliki wake wakati wa kustaafu, kuhama, 

kuacha, au kufukuzwa kazi;
vii. Kutofanya uzembe wowote unaosababisha hasara au uharibifu kinyume cha 

taratibu za kiutumishi; 
viii. Kutojihusisha katika tendo/jambo lolote linalomletea mwajiri sifa mbaya;
ix. Kutotumia jina la mwajiri kwa manufaa yake binafsi;
x. Kutotumia mali za mwajiri bila ruhusa ya mwajiri au msimamizi wake wa ofisi;  
xi. Kutoharibu mali ya mwajiri wake kwa makusudi; 
xii. Kutotumia mali, fedha au rasilimali ziingine za mwajiri kufanya shughuli zilizo nje 

ya kazi ya mwajiri;
xiii. Kutochangisha fedha, ada au michango mingine bila ruhusa ya mamlaka husika;
xiv. Kutojihusisha na shughuli yoyote ya kiuchumi mahala pa kazi kinyume cha 

sheria, kanuni, na Taratibu.
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2.2.6. Wajibu kwa Mzazi/Mlezi 

Mwalimu anapaswa kutambua kuwa mzazi/mlezi ni mdau muhimu katika Elimu kwa 
hiyo ana wajibu wa: 

i. Kuheshimu jukumu la mzazi/mlezi katika elimu ya mwanafunzi;
ii. Kushirikiana na wazazi/walezi bila kujali tofauti zao kielimu, kisiasa, kiuchumi na 

nyinginezo;
iii. Kukuza na kudumisha mahusiano mazuri na mzazi/mlezi; 
iv. Kumpatia mzazi/mlezi taarifa za maendeleo ya mwanafunzi kwa wakati na 

kumhamasisha kujihusisha kwenye elimu na ustawi wake;
v. Kuwaelimisha wazazi/walezi kutojihusisha na ndoa za utotoni na kuhakikisha 

kuwa watoto wanaendelea na masomo;



vi. Kutofanya mawasiliano na mzazi/mlezi bila kuzingatia sheria, kanuni na 
miongozo iliyopo;

vii. Kujiepusha kutoa au kupokea rushwa ya aina yoyote kutoka kwa mzazi/mlezi; na
viii. Kujiepusha kushirikiana na mzazi/mlezi katika vitendo vya kufanya udanganyifu 

kwenye upimaji na mitihani.
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2.2.7. Wajibu kwa Jamii

Mwalimu ni sehemu ya jamii, hivyo, ana wajibu wa:  

i. Kuielewa jamii anamoishi;
ii. Kutumikia jamii kwa kuheshimu tofauti za kitamaduni, kikabila na kidini;
iii. Kutekeleza majukumu yake ya kiofisi kwa namna ambayo itahamasisha jamii iwe 

na imani katika ofisi yake;
iv. Kuwa na taswira nzuri kwa jamii anapoishi kwa kushiriki katika shughuli za 

maendeleo ya jamii, kuonesha tabia njema, na kuwa mfano wa kuigwa kwa 
maendeleo ya jamii;

v. Kuwa mfano mzuri kwa umma kwa kutii mamlaka zilizowekwa kisheria na kutii 
sheria;

vi. Kuhudhuria mikusanyiko ya kijamii, kuchangia mawazo, na kuheshimu moaoni 
ya wengine; 

vii. Kuwa mwaminifu na kutoa taarifa sahihi kwa umma;
viii. Kuchukua hatua zote zinazostahili kuhakikisha kuwa mali ya umma iliyo chini ya 

ulinzi, milki au udhibiti wake inatunzwa na iko katika hali nzuri;
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ix. Kutotumia mali, fedha au rasilimali za umma kwa maslahi binafsi; na
x. Kutofuja fedha za umma.

2.2.8. Wajibu kwa Taifa

Mwalimu lazima aelewe kikamilifu na awe tayari kutimiza wajibu wake kwa Taifa. Hivyo, 
ana wajibu wa: 

i. Kuipenda Nchi kwa moyo wake wote;
ii. Kuwa na uelewa wa sheria za Nchi na kuzitii;
iii. Kuzielewa na kuzienzi alama na tunu za Taifa;
iv. Kuwa mzalendo na raia mwema; 
v. Kutii na kuheshimu Serikali iliyopo madarakani;
vi. Kutotenda uhalifu; na
vii. Kutotumia mahala pa kazi na nafasi yake kueneza itikadi yake ya kisiasa, kidini au 

mrengo mwingine wowote.

2.3. Ushiriki wa Mwalimu katika Siasa

Katika ushiriki wa masuala ya kisiasa, Mwalimu anapaswa kuzingatia yafuatayo:

i. Anayo haki ya kuwa mwanachama wa chama chochote cha siasa na atakuwa na 
haki ya kutoa maoni ya kisiasa na kushiriki kupiga/kupigiwa kura katika uchaguzi; 

ii. Anapogombea nafasi yoyote ya uongozi wa kikatiba katika uchaguzi kupitia 
chama chochote cha siasa, atatakiwa kuomba kibali cha likizo bila malipo kwa 
mamlaka husika kupitia kwa mwajiri wake;

iii. Hapaswi kuegemea na kupendelea upande wowote anapotoa huduma kwa 
umma kutokana na msimamo wake wa kisiasa na atazingatia masharti yafuatayo: 

(a) Hatashiriki shughuli za kisiasa ambazo zinaweza kuathiri au kuonekana kuathiri 
uaminifu wake kwa shughuli za Serikali; na

(b) Hatatoa taarifa au nyaraka anazozipata kupitia nafasi yake kwa ajili ya matumizi 
ya chama chake. 

iv. Hapaswi kufanya shughuli yoyote ambayo itamsababishia kujiingiza katika 
mgogoro wa kisiasa au kumpa maslahi binafsi katika nafasi yake ya utumishi wa 
Ualimu wakati wa utekelezaji wa majukumu yake; 

v. Hapaswi kuwatumia viongozi wa kisiasa kuingilia masuala ya kiutumishi bila 
kuzingatia taratibu;



SEHEMU YA 
TATU

UKIUKWAJI WA KANUNI ZA 
MAADILI NA UTENDAJI KAZI 

KATIKA UTUMISHI WA WALIMU

3.1 Utangulizi

Ukiukwaji au kutozingatiwa kwa kanuni yoyote au sehemu ya Kanuni za Maadili na 
Utendaji Kazi wa Utumishi wa Walimu, pamoja na masharti yaliyoainishwa kwenye 
ufafanuzi huu wa Kanuni utachukuliwa kuwa kosa zito la kinidhamu au kijinai kulingana 
na aina ya ukiukwaji. Itakapobainika kuwapo kwa ukiukwaji wa Kanuni za Maadli na 
Utendaji kazi katika Utumishi wa Walimu au masharti ya ufafanuzi wa maadili hayo kama 
yalivyo kwenye ufafanuzi wa kanuni hizi, mamlaka ya nidhamu au mamlaka husika 
itapaswa kuchukua hatua mara moja kwa kuzingatia Sheria na Kanuni za Utumishi wa 
Walimu, Sheria na Kanuni za Utumishi wa Umma au sheria nyinginezo kama ilivyoainishwa 
chini ya Aya ya 9(1) ya Jedwali la Tatu la Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 
2016.      

16
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3.2  Hatua za kinidhamu kwa Makosa ya Kimaadili na Yanayohusiana na Jinai 

Katika kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya ukiukwaji wa Kanuni za Maadili na Utendaji 
Kazi au ufafanuzi wa kijitabu hiki, mamlaka ya nidhamu inapaswa kuzingatia Masharti 
ya Kanuni za Uendeshaji wa Mashauri ya Nidhamu katika Utumishi wa Walimu kama 
ilivyoelezwa chini ya Kanuni ya 2 na ya 11(1) (n) (i) za Kanuni za Tume ya Utumishi wa 
Walimu za Mwaka 2016. Katika kufanya hivyo, mamlaka ya nidhamu itapaswa kuzingatia 
utaratibu wa kushughulikia mashauri ya nidhamu katika Utumishi wa Walimu kama 
ilivyoainishwa katika Sehemu ya III ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 
2016. Aidha, katika kuamua adhabu itakayotolewa pale tuhuma zinapothibitika chini ya 
taratibu za kiutumishi, mamlaka husika ya nidhamu, pamoja na kutoa adhabu zilizotajwa 
kwenye kanuni husika, inaweza kutoa adhabu kwa kuzingatia aina za makosa na adhabu 
kama zilivyofafanuliwa kwenye Jedwali lililoambatishwa.

Mamlaka ya nidhamu inaweza kuchukua hatua kwa makosa ya kimaadili yanayopaswa 
kushughulikiwa chini ya Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa, Sheria ya Usalama 
wa Taifa, Sheria ya Serikali Mtandao, Sheria ya Uhujumu Uchumi, Sheria ya Makosa ya 
Mtandao na sheria nyinginezo au kuwasiliana na mamlaka zenye dhamana chini ya 
Sheria hizo na hatua zitachukuliwa kwa kuzingatia maelekezo ya sheria hizo.



SEHEMU 
YA NNE

Mwalimu anapaswa kuzingatia ufafanuzi huu pamoja na nyaraka, miongozo mbalimbali 
itolewayo mara kwa mara ili kujiepusha na ukiukaji wa sheria, kanuni, na taratibu za kazi 
yake. Hali hiyo itasaidia taaluma ya Ualimu iendelee kuheshimika na kuweza kuandaa raia 
wema na viongozi wenye weledi kwa kufahamu kuwa chimbuko la kada zote ni walimu.

HITIMISHO
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JEDWALI LA MAKOSA YA 
KIMAADILI NA ADHABU ZAKE

MAMLAKA AINA YA 
MAKOSA

MAELEZO YA KOSA AINA YA ADHABU KANUNI 
INAYOTOA 
ADHABU

1. Walimu 
Wakuu/ 
Wakuu wa 
Shule

1. Utoro 
usiozidi siku 5

Kuanzia siku 1 - 5 • Onyo
• Karipio
• Kuzuia nyongeza 
ya mshahara

12(3)

2. Kuchelewa 
kazini

Kufika kazini baada ya ratiba 
ya masomo kuanza

• Onyo
• Karipio
• Kuzuia nyongeza 
ya mshahara

12(3)

3. Kuondoka 
kituoni wakati 
wa saa za kazi 
bila ruhusa

Kutosaini daftari la kutoka nje 
ya kituo cha kazi

• Onyo
• Karipio
• Kuzuia nyongeza 
ya mshahara

12(3)

4. Kutokujali 
kazi

Kutoandaa:
• Maazimio ya kazi
• Maandalio ya masomo
• Zana za kufundishia
• Kutojaza shajara 
• Kutosaini daftari la 
mahudhurio kazini

• Onyo
• Karipio
• Kuzuia nyongeza 
ya mshahara

12(3)

5. Uzembe 
kazini

• Kutoandaa/ kutosahihisha 
mitihani/ kazi za wanafunzi 
au kushindwa kutoa matokeo 
kwa wakati
• Kutotekeleza/ kutokamilisha 
kazi kwa wakati/kwa makini
• Kutokusimamia majukumu 
mengine atakayopangiwa na 
mkuu wake wa kazi

• Onyo
• Karipio
• Kuzuia nyongeza 
ya mshahara

12(3)

6. Uzembe 
unaosababisha 
upotevu wa 
mali za umma

Uharibifu wa mali/ vifaa vya 
shule/ vya mwajiri/walimu 
wenzake/ wanafunzi na jamii.

• Onyo
• Karipio
• Kuzuia nyongeza 
ya mshahara
• Kufidia hasara au 
sehemu ya hasara 
iliyosababishwa na 
makosa au uzembe

12(3)

7. Kutumia 
madaraka 
vibaya

Kutumia wanafunzi kufanya 
kazi binafsi/shambani/ 
nyumbani kwa walimu /
kutumia wanafunzi kufanya 
kazi kwa watu wasio walimu

• Onyo
• Karipio
• Kuzuia nyongeza 
ya mshahara

12(3)
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MAMLAKA AINA YA 
MAKOSA

MAELEZO YA KOSA AINA YA ADHABU KANUNI 
INAYOTOA 
ADHABU

Angalizo:  Kutenda kosa jepesi lilelile kwa mara ya nne, kutashughulikiwa kwa mwenendo wa 
makosa mazito.

2. Kamati 
ya TSC - 
Wilaya

1. Kutenda 
au kuacha 
kutenda jambo 
kinyume cha 
dhamiri au 
Tabia njema ya 
Utumishi wa 
Umma

• Wizi 
• Ubadhirifu
• Kutokutoa taarifa kuhusu 
uharibifu wowote wa mali ya 
Umma ulio na taarifa nao

• Kufukuzwa kazi
• Kushushwa cheo 
na  Mshahara
• Kukatwa asilimia 
kumi na tano ya 
mshahara kwa 
miaka mitatu

12(2)

2. Kutenda 
au kuacha 
kutenda jambo 
linalosababi-
sha Utumishi 
wa Walimu 
usiheshimike

• Ugomvi 
• Kupigana
• Uchonganishi
• Ufuska
• Ukuwadi kwa wanafunzi
• Ubakaji
• Ulawiti
• Uchafu wa mwili na nguo
• Kuwa na madeni mengi
• Utapeli
• Wizi wa kuaminiwa

• Kufukuzwa kazi
• Kushushwa cheo 
na  mshahara
• Kukatwa asilimia 
kumi na tano ya 
mshahara kwa 
miaka mitatu

12(2)

3. Ukaidi/
dharau (insub-
ordination)

Kutotii maagizo halali 
yanayotolewa na viongozi

• Kufukuzwa kazi
• Kushushwa cheo 
na  mshahara
• Kukatwa asilimia 
kumi na tano ya 
mshahara kwa 
miaka mitatu

12(2) 

4. Utoro Kutokuwa kazini zaidi ya siku 
tano mfululizo bila ruhusa au 
sababu za msingi

• Kufukuzwa kazi 28(1) 

5. Matumizi 
mabaya ya 
mamlaka 
au rasilimali  
iliyotolewa 
kwa ajili ya 
matumizi ya 
shule

• Kubadili matumizi ya fedha
• Kutumia mali za shule 
kujinufaisha binafsi

• Kufukuzwa kazi
• Kushushwa cheo 
na  mshahara
• Kukatwa asilimia 
kumi na tano ya 
mshahara kwa 
miaka mitatu

12(2)

JEDWALI LA MAKOSA YA 
KIMAADILI NA ADHABU ZAKE
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MAMLAKA AINA YA 
MAKOSA

MAELEZO YA KOSA AINA YA ADHABU KANUNI 
INAYOTOA 
ADHABU

2. Kamati 
ya TSC - 
Wilaya

6. Matumizi 
mabaya ya 
madaraka

• Kujihusisha na shughuli 
zozote (nje ya kazi za ofisi) 
kwa kutumia cheo cha 
mhusika kwenye utumishi wa 
walimu.

• Kufukuzwa kazi
• Kushushwa cheo 
na  mshahara
• Kukatwa asilimia 
kumi na tano ya 
mshahara kwa 
miaka mitatu

12(2)

7. Kukataa 
uhamisho

• Kutoripoti katika kituo 
kipya cha kazi kwa muda 
uliopangwa
• Kuripoti na kuondoka bila 
ya kurudi
• Kung’ang’ania kwenye kituo 
cha awali

• Kufukuzwa kazi
• Kushushwa cheo 
na  mshahara
• Kukatwa asilimia 
kumi na tano ya 
mshahara kwa 
miaka mitatu

12(2)

8. Kushindwa 
kutekeleza 
majukumu 
aliyopewa na 
kiongozi

Kutosimamia: 
• Taaluma
• Zamu
• Nidhamu
• Michezo
• Usafi wa wanafunzi na 
mazingira ya Shule

• Kufukuzwa kazi
• Kushushwa cheo 
na  mshahara
• Kukatwa asilimia 
kumi na tano ya 
mshahara kwa 
miaka mitatu

12(2)

9. Kuvujisha 
taarifa za siri 
kinyume cha 
Sheria ya 
Usalama wa 
Taifa

• Kufungua bahasha za 
maswali ya mitihani na 
kuwaonesha watahiniwa
• Kuwasaidia/kuwatayarishia 
majibu watahiniwa au 
kuwafanyia mtihani
• Kufungua bahasha za 
mitihani na kutoa mtihani 
huo kwa watu wasiohusika

• Kufukuzwa kazi
• Kushushwa cheo 
na  mshahara
• Kukatwa asilimia 
kumi na tano ya 
mshahara kwa 
miaka mitatu

12(2)

10. Kutenda 
au kuacha 
kutenda jambo 
kinyume na 
maslahi ya 
Umma

• Kukaririsha wanafunzi bila 
ya kibali
• Kutoa uhamisho wa bandia
• Kukataa kumpokea 
mwanafunzi mwenye 
uhamisho halali
• Kubadili matumizi ya fedha 
bila ya idhini

• Kufukuzwa kazi
• Kushushwa cheo 
na  mshahara
• Kukatwa asilimia 
kumi na tano ya 
mshahara kwa 
miaka mitatu

12(2)

JEDWALI LA MAKOSA YA 
KIMAADILI NA ADHABU ZAKE

JEDWALI LA MAKOSA YA 
KIMAADILI NA ADHABU ZAKE
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MAMLAKA AINA YA 
MAKOSA

MAELEZO YA KOSA AINA YA ADHABU KANUNI 
INAYOTOA 
ADHABU

2. Kamati 
ya TSC - 
Wilaya

11. Kushindwa 
kutekeleza 
majukumu 
ipasavyo 
kwa sababu 
za matumizi 
ya pombe 
au dawa za 
kulevya

• Kunywa pombe saa za kazi
• Kulewa wakati wa kazi
• Kuuza au kutumia  Madawa 
ya kulevya
• Kupika/kushikwa kwa kuuza 
au kunywa gongo

• Kufukuzwa kazi
• Kushushwa cheo 
na  mshahara
• Kukatwa asilimia 
kumi na tano ya 
mshahara kwa 
miaka mitatu

12(2)

12. Uzembe  
unaosababisha 
hasara kwa 
mwajiri

• Kushindwa kutunza mali za 
shule

• Kufukuzwa kazi
• Kushushwa cheo 
na  mshahara
• Kukatwa asilimia 
kumi na tano ya 
mshahara kwa 
miaka mitatu

12(2)

13. Uzembe 
mkubwa wa 
kutotekeleza 
majukumu

Kusababisha hasara kwa 
umma

• Kufukuzwa kazi
• Kushushwa cheo 
na  mshahara
• Kukatwa asilimia 
kumi na tano ya 
mshahara kwa 
miaka mitatu

12(2)

14. Makosa ya 
Jinai

• Uhaini 
• Ujangili
• Wizi wa aina yoyote ile 
uliothibitika mahakamani
• Kupokea fedha kwa njia ya 
udanganyifu
• Udanganyifu wa kughushi 
wa aina yoyote ile
• Kutoa/kupokea rushwa
• Kutoa mimba
• Kumsaidia mtu kutoa 
mimba
• kutupa mtoto

• Kufukuzwa kazi
• Kushushwa cheo 
na  mshahara
• Kukatwa asilimia 
kumi na tano ya 
mshahara kwa 
miaka mitatu

12(2)
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MAMLAKA AINA YA 
MAKOSA

MAELEZO YA KOSA AINA YA ADHABU KANUNI 
INAYOTOA 
ADHABU

2. Kamati 
ya TSC - 
Wilaya

15. Haiba ya 
Ualimu

•Muonekano usiofaa 
• Kufuga ndevu kusikofaa
• Kunyoa nywele na ndevu 
kwa mitindo isiyofaa
• Kusuka Rasta kusikofaa
• Uvaaji wa nguo:

• Zinazobana
• Fupi juu ya goti 
(wanawake)
•Suruali fupi (pedo)
•Nguo zenye kuonesha 
maumbile ya ndani
• Nguo zenye maandishi
• Fulana za aina yoyote 
isipokuwa kwenye 
siku maalumu au siku 
zilizoinishwa kwa mujibu 
wa Waraka wa Mavazi

• Kujipamba kulikokithiri

• Kufukuzwa kazi
• Kushushwa cheo 
na  mshahara
• Kukatwa asilimia 
kumi na tano ya 
mshahara kwa 
miaka mitatu

12(2)

16. Kwenda 
kinyume na 
nguzo kuu 
tano za maadili 
ya kazi ya 
Ualimu

Kukiuka:
• Maadili ya utendaji kazi 
katika Utumishi wa Walimu 
yaliyoainishwa na Kanuni za 
Tume ya Utumishi wa Walimu
• Maadili ya Taaluma na 
Utendaji Kazi au Maadili 
ya Uongozi yaliyoainishwa 
kwenye Sheria ya Utumishi 
wa Umma

• Kufukuzwa kazi
• Kushushwa cheo 
na  mshahara
• Kukatwa asilimia 
kumi na tano ya 
mshahara kwa 
miaka mitatu

12(2)

Angalizo: Kamati ya TSC Wilaya pia imeruhusiwa kutoa 
adhabu zinazotolewa na wakuu wa shule na walimu wakuu 
ambazo ni :-

•Onyo
•Karipio
•Kufidia hasara au 
sehemu ya hasara 
iliyosababishwa na 
makosa au uzembe

12(4)
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(a) Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977;
(b) Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298;
(c) Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448;
(d) Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016;
(e) Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022;
(f ) Taratibu Bora za Uendeshaji wa Utumishi wa Umma za mwa 2007;
(g) Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma za mwaka 2005;
(h) Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za Mwaka 2009;
(i) Taratibu za uendeshaji Bora wa Masuala ya Nidhamu katika Utumishi wa 

Umma za Mwaka 2007;
(j) Sera ya Ajira na Menejimenti katika Utumishi wa Umma ya Mwaka 1999;
(k) Sheria ya Elimu, Sura 353 na Kanuni zake za Mwaka 2002;
(l) Sheria ya Usalama wa Taifa, Sura ya 47;
(m)  Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa, Sura ya 329; 
(n) Sheria ya Serikali Mtandao, Sura ya 273; 
(o) Sheria ya Kuzuia Uhujumu Uchumi na Uhalifu wa Kupangwa, Sura ya 200;
(p)  Sheria Makosa ya Kimtandao, Sura ya 443;
(q) Sheria ya Udhibiti na Kupambana na Madawa ya Kulevya, Sura ya 95;
(r) Taratibu za Uendeshaji za Utumishi wa Walimu katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa za Mwaka2016; na
(s)  Waraka wa Utumishi wa Umma Na. 6 wa Mwaka 2020 kuhusu Mwongozo wa 

Mavazi kwa Watumishi wa Umma.

MAREJELEO
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